Maine Central Institute (MCI) là trường THPT nội trú độc lập tại thị trấn Pittsfield, bang Maine – ngôi trường với lịch sử hơn 150 năm (thành lập 1866), từng là ‘trường nguồn’ cung cấp học sinh cho Bates College danh tiếng. Với mô hình ‘School of Schools’ độc đáo cho phép học sinh theo đuổi các lộ trình chuyên sâu, 12–17 lớp AP và học sinh tốt nghiệp trúng tuyển vào Cornell, Duke, NYU, USC, mô hình này là lựa chọn ‘giá trị vượt trội’ trong nhóm trường nội trú New England.
Tổng chi phí nội trú tại MCI chỉ khoảng 42.750 USD/năm – thường chưa bằng một nửa so với nhiều trường nội trú danh tiếng khác trong khu vực, trong khi chất lượng đầu ra không hề thua kém. Trước khi tìm hiểu chi tiết, quý phụ huynh nên tham khảo chi phí du học Mỹ bậc THPT để có bức tranh tài chính đầy đủ, bởi ngoài học phí còn có các khoản như phí học sinh quốc tế, bảo hiểm y tế và chương trình ESL.
Trả lời nhanh: Maine Central Institute (Pittsfield, Maine) là trường THPT nội trú thành lập 1866 với tổng chi phí chỉ khoảng 42.750 USD/năm — chưa bằng một nửa nhiều trường nội trú New England khác. Trường có 12–17 lớp AP (tỷ lệ đỗ 92%), 40–55% học sinh nhận hỗ trợ tài chính, và học sinh trúng tuyển vào Cornell, Duke, NYU, USC.
Thông Tin Nhanh Về Maine Central Institute
Dưới đây là bảng tổng hợp các chỉ số quan trọng nhất về Maine Central Institute:
| TIÊU CHÍ | THÔNG TIN CHI TIẾT |
|---|---|
| Tên trường | Maine Central Institute (MCI) |
| Năm thành lập | 1866 (hơn 150 năm lịch sử) |
| Loại hình đào tạo | Trường THPT nội trú và bán trú độc lập (lớp 9–12 và dự bị đại học PG) |
| Vị trí địa lý | 295 Maine Central Institute, Pittsfield, bang Maine, Hoa Kỳ |
| Tổ chức thành viên | The Association of Boarding Schools (TABS) |
| Xếp hạng học thuật | Niche hạng A- tổng thể; top trường nội trú đa dạng tại Maine |
| Quy mô học sinh | Khoảng 300–400 học sinh, trong đó ~35% là học sinh nội trú |
| Tỷ lệ học sinh / giáo viên | Khoảng 9:1; sĩ số lớp trung bình 12–14 học sinh |
| Số lớp AP | 12–17 lớp AP |
| Tỷ lệ tốt nghiệp / vào đại học | 100% tốt nghiệp; 92–100% vào đại học hệ 4 năm |
| Website chính thức | mci-school.org |
Vị Trí Địa Lý & Môi Trường Sống Tại MCI
Pittsfield là thị trấn yên bình thuộc miền Trung bang Maine – trái tim của vùng New England với những cánh rừng phong bạt ngàn, mùa thu rực rỡ và mùa đông tuyết trắng đặc trưng. Đây là môi trường sống an toàn tuyệt đối, cộng đồng dân cư thân thiện và gắn bó – nơi mà ‘mọi người đều biết tên nhau’, rất phù hợp với phụ huynh muốn con tránh xa những xô bồ của đô thị lớn.
Từ Pittsfield, học sinh dễ dàng di chuyển đến các thành phố lớn của New England như Boston hay Portland trong các chuyến dã ngoại của trường. Khuôn viên MCI mang đậm kiến trúc cổ điển New England với tòa nhà gạch đỏ và tháp chuông đặc trưng – khung cảnh ‘như trong phim’ mỗi độ thu về. Ký túc xá nằm trong campus, học sinh đi bộ đến mọi khu vực trong vài phút.
Thế Mạnh Đào Tạo & Các Bảng Xếp Hạng Nổi Bật
Điểm độc đáo nhất của MCI là mô hình ‘School of Schools’ – học sinh được chọn theo đuổi các lộ trình chuyên sâu như Toán & Khoa học, Nghệ thuật & Nhân văn, Kỹ thuật, Thiên nhiên, Công nghiệp & Nghề, hoặc Kinh doanh & Marketing, trong khi vẫn đảm bảo tấm bằng tốt nghiệp toàn diện. Mô hình này giúp học sinh khám phá đam mê sớm và xây dựng hồ sơ đại học có định hướng rõ ràng.
Trường được Niche xếp hạng A- tổng thể với điểm đa dạng học sinh hạng A. Điểm SAT trung bình khoảng 1220–1230, tỷ lệ đỗ AP lên đến 92% – con số ấn tượng cho thấy chất lượng giảng dạy thực chất. Danh sách trường đại học mà học sinh MCI trúng tuyển bao gồm Cornell, Duke, Boston University, Bowdoin, NYU, USC và Đại học Toronto – những cái tên đủ sức thuyết phục bất kỳ phụ huynh khó tính nào.
Với mức chi phí ‘dưới 50.000 USD/năm’ cho toàn bộ chương trình nội trú, MCI được đánh giá là một trong những lựa chọn du học Mỹ bậc THPT có tỷ lệ ‘chất lượng/giá’ tốt nhất vùng New England.
Các Chương Trình Đào Tạo Tiêu Biểu Tại MCI
School of Schools – 6 lộ trình chuyên sâu: Toán & Khoa học; Nghệ thuật & Nhân văn; Kỹ thuật (Engineering); Thiên nhiên (tận dụng rừng và thiên nhiên Maine); Công nghiệp & Nghề; Kinh doanh & Marketing. Học sinh được cố vấn giúp chọn lộ trình phù hợp từ sớm và điều chỉnh linh hoạt theo sự phát triển của bản thân.
12–17 lớp AP: Danh mục AP đa dạng với tỷ lệ đỗ 92%, giúp học sinh tích lũy tín chỉ đại học và gây ấn tượng với hội đồng tuyển sinh. Chương trình ESL: Trường có chương trình tiếng Anh ESL 3 cấp độ (3.000 – 9.000 USD/năm tùy cấp độ) cùng khóa định hướng hè 1 tuần (2.000 USD) – hỗ trợ đắc lực cho học sinh Việt Nam cần nâng cao tiếng Anh trước khi vào chương trình chính khóa.
Thể thao và nghệ thuật: Trường có thế mạnh về thể thao (được Niche xếp hạng A- về clubs & activities) với nhiều đội tuyển liên trường, cùng chương trình nghệ thuật, âm nhạc và các lễ hội truyền thống như Winter Carnival được học sinh yêu thích.
Điều Kiện Tuyển Sinh Dành Cho Học Sinh Quốc Tế
MCI xét tuyển rolling với lệ phí nộp hồ sơ 75 USD. Khác với nhiều trường nội trú ‘dễ tính’, MCI yêu cầu bài thi chuẩn hóa SSAT và TOEFL cùng phỏng vấn bắt buộc – tiêu chuẩn tuyển sinh nghiêm ngặt này chính là ‘bộ lọc’ đảm bảo chất lượng cộng đồng học sinh của trường.
| TIÊU CHÍ | YÊU CẦU CHI TIẾT |
|---|---|
| Học lực (GPA) | Học bạ các năm gần nhất; GPA trung bình của học sinh khoảng 3.62 – ứng viên nên có học lực khá giỏi |
| Tiếng Anh (TOEFL) | Bắt buộc đối với học sinh quốc tế (chưa đủ điểm có thể học ESL của trường) |
| SSAT | Bắt buộc |
| Phỏng vấn | Bắt buộc |
| Hồ sơ bổ trợ | Bảng điểm, thư giới thiệu, bài luận, hộ chiếu |
| Visa | Trường cấp mẫu I-20 để xin visa F-1; lệ phí SEVIS I-901 (350 USD) |
Tỷ lệ trúng tuyển khoảng 85% – cởi mở nhưng có tiêu chuẩn rõ ràng. Du học TA hỗ trợ học sinh luyện thi SSAT/TOEFL và luyện phỏng vấn bài bản, đảm bảo đáp ứng đầy đủ yêu cầu của trường.
Học Phí & Chi Phí Sinh Hoạt Dự Kiến Năm 2027
Theo biểu phí chính thức của trường, học sinh nội trú lớp 9–12: 42.750 USD/năm (đã bao gồm học phí, ăn ở), học sinh bán trú: 12.000 USD/năm. Học sinh quốc tế đóng thêm phí học sinh quốc tế 1.250 USD/năm và bảo hiểm y tế 1.285 USD/năm. Học sinh cần hỗ trợ tiếng Anh đóng thêm phí ESL từ 3.000 đến 9.000 USD/năm tùy cấp độ.
| KHOẢN MỤC | CHI PHÍ (USD/NĂM) |
|---|---|
| Học phí + ăn ở nội trú (lớp 9–12) | 42.750 |
| Học phí bán trú | 12.000 |
| Phí học sinh quốc tế | 1.250 |
| Bảo hiểm y tế | 1.285 |
| Chương trình ESL (nếu cần) | 3.000 – 9.000 |
| Đặt cọc nhập học | 5.000 |
| Chi phí cá nhân | Khoảng 2.000 – 3.000 |
| Lệ phí SEVIS I-901 (visa F-1) | 350 |
| TỔNG DỰ TOÁN NỘI TRÚ QUỐC TẾ/NĂM | Khoảng 48.000 – 58.000 |
Ngay cả ở mức cao nhất (có ESL), tổng chi phí của MCI vẫn thấp hơn đáng kể so với nhiều trường nội trú New England khác – trong khi học sinh vẫn được học 17 lớp AP và có cơ hội vào các trường đại học top như Cornell, Duke hay NYU.
Các Chương Trình Học Bổng & Hỗ Trợ Tài Chính
MCI cam kết mang đến nền giáo dục chất lượng với chi phí hợp lý: khoảng 40–55% học sinh nhận hỗ trợ tài chính với mức trung bình khoảng 10.000 – 15.000 USD/năm. Trường xét hỗ trợ dựa trên nhu cầu tài chính của gia đình kết hợp với thành tích học tập của học sinh.
Với học sinh Việt Nam có học lực giỏi và điểm SSAT/TOEFL tốt, cơ hội nhận gói hỗ trợ tài chính giá trị tại MCI là rất thực tế. Kinh nghiệm của Du Học TA: nộp hồ sơ sớm kèm đơn xin hỗ trợ tài chính đầy đủ, minh bạch là chìa khóa để đạt mức hỗ trợ tối ưu – nhiều gia đình đã tiết kiệm được hơn 10.000 USD mỗi năm.
Đời Sống Ký Túc Xá & Trải Nghiệm Học Sinh Nội Trú
Khoảng 35% học sinh MCI là nội trú với cộng đồng boarding đến từ 17 quốc gia và nhiều bang của Mỹ – tạo nên ‘campus toàn cầu’ thu nhỏ ngay tại trung tâm Maine. Ký túc xá được quản lý chặt chẽ với đội ngũ nhân viên túc trực, đảm bảo an toàn và nề nếp sinh hoạt lành mạnh cho học sinh tuổi teen.
Đời sống nội trú tại MCI đậm chất New England: mùa thu ngắm lá phong, mùa đông trượt tuyết và tham gia lễ hội Winter Carnival truyền thống, mùa xuân – hè dã ngoại khám phá thiên nhiên Maine. Bữa ăn tại căng-tin trường đảm bảo dinh dưỡng; cuối tuần có các hoạt động tập thể, thể thao và chuyến đi đến Boston, Portland cùng thầy cô.
Hoạt Động Ngoại Khóa & Cộng Đồng Du Học Sinh Việt
MCI được Niche xếp hạng A về clubs & activities với hàng chục câu lạc bộ học thuật, nghệ thuật và thể thao. Các sự kiện truyền thống như Winter Carnival, Homecoming và các buổi biểu diễn âm nhạc – kịch nghệ là điểm nhấn trong đời sống học sinh, giúp các em rèn luyện kỹ năng tổ chức, lãnh đạo và làm việc nhóm.
Cộng đồng học sinh quốc tế của trường có sự góp mặt của học sinh Việt Nam – các em được chào đón trong môi trường đa văn hóa cởi mở. Với 17 quốc tịch trong cộng đồng boarding, học sinh Việt Nam vừa giữ được bản sắc vừa học hỏi được nhiều nền văn hóa, tạo nên những tình bạn xuyên biên giới bền chặt.
Dịch Vụ Hỗ Trợ Học Sinh Quốc Tế Toàn Diện
Từ khâu tuyển sinh, văn phòng quốc tế của MCI hỗ trợ gia đình hoàn thiện hồ sơ SSAT/TOEFL, cấp mẫu I-20 và hướng dẫn xin visa F-1. Chương trình ESL 3 cấp độ và khóa định hướng hè giúp học sinh quốc tế, đặc biệt là học sinh Việt Nam, nâng cao tiếng Anh và làm quen với phương pháp học tập Mỹ trước khi bước vào năm học chính thức.
Trong năm học, mỗi học sinh có cố vấn học tập theo dõi sát sao, hỗ trợ chọn lộ trình ‘School of Schools’ và lớp AP phù hợp với mục tiêu đại học. Stoneleigh Burnham School và Oldfields School là hai trường nội trú khác tại vùng Đông Bắc Mỹ để quý phụ huynh tham khảo thêm.
Lộ Trình Vào Đại Học Top Sau Tốt Nghiệp
92–100% học sinh tốt nghiệp MCI tiếp tục vào đại học hệ 4 năm, với danh sách trúng tuyển ấn tượng: Cornell, Duke, Boston University, Bowdoin, NYU, USC và Đại học Toronto. Mô hình ‘School of Schools’ giúp mỗi học sinh xây dựng được ‘câu chuyện’ riêng biệt, có định hướng – yếu tố mà các trường đại học top đánh giá rất cao.
Cố vấn hướng nghiệp làm việc 1-1 với học sinh từ sớm: chọn lộ trình chuyên sâu, đăng ký lớp AP chiến lược, xây dựng hồ sơ ngoại khóa và hoàn thiện bài luận. Với tỷ lệ đỗ AP 92% và điểm SAT trung bình 1220+, học sinh MCI bước vào kỳ xét tuyển đại học với sự tự tin vững chắc.
Review Thực Tế Từ Du Học Sinh Việt Nam
Dưới đây là chia sẻ của các bạn du học sinh Việt Nam tại Maine Central Institute (thông tin đã được điều chỉnh để bảo mật danh tính):
“Em chọn MCI vì học phí nội trú rẻ mà vẫn có nhiều AP. Em theo lộ trình Engineering, được làm mấy project thực tế hay lắm. Mùa đông ở Maine lạnh và tuyết nhiều, nhưng trường tổ chức trượt tuyết nên cũng vui. Thầy cô quan tâm, lớp chỉ có 12 đứa.”
“Lúc đầu em lo vì phải thi SSAT, nhưng Du học TA luyện cho em kỹ nên đậu. Em học ESL level 2 song song với chương trình chính, giờ tiếng Anh lên hẳn. Ký túc xá vui, bạn cùng phòng người Hàn nên tụi em hay trao đổi văn hóa với nhau.”
14 So sánh nhanh Maine Central Institute với các trường THPT Mỹ khác
Để quý phụ huynh dễ hình dung vị trí học phí của Maine Central Institute trong mặt bằng các trường THPT nội trú tại Mỹ, Du học TA tổng hợp bảng so sánh nhanh dưới đây. Số liệu học phí được ghi rõ niên khóa; với các trường chưa công bố biểu phí mới, vui lòng liên hệ trường để nhận báo giá cập nhật.
| Trường | Học phí nội trú 2026–2027 (USD/năm) | Loại hình | Địa điểm |
|---|---|---|---|
| Maine Central Institute | 42.750 (theo biểu phí chính thức của trường) | Nội trú độc lập | Pittsfield, Maine |
| Thornton Academy | 55.400 (bảng phí chính thức 2026–2027) | Nội trú + bán trú | Saco, Maine |
| Burr and Burton Academy | 60.000 (63.000 cho học sinh quốc tế) | Nội trú + bán trú | Manchester, Vermont |
| Tilton School | Khoảng 66.925 | Nội trú New England truyền thống | Tilton, New Hampshire |
Hỏi Đáp Thường Gặp (FAQ)
Học phí nội trú Maine Central Institute năm 2027 là bao nhiêu?
Học phí + ăn ở nội trú lớp 9–12 là 42.750 USD/năm; cộng phí học sinh quốc tế 1.250 USD và bảo hiểm y tế 1.285 USD. Học sinh cần ESL đóng thêm 3.000 – 9.000 USD/năm tùy cấp độ.
MCI có yêu cầu SSAT và TOEFL không?
Có. Trường yêu cầu SSAT và TOEFL bắt buộc đối với học sinh quốc tế, cùng với phỏng vấn bắt buộc – tiêu chuẩn đảm bảo chất lượng cộng đồng học sinh.
Mô hình ‘School of Schools’ là gì?
Là mô hình độc đáo của MCI cho phép học sinh theo đuổi 6 lộ trình chuyên sâu (Toán & Khoa học, Nghệ thuật & Nhân văn, Kỹ thuật, Thiên nhiên, Công nghiệp & Nghề, Kinh doanh & Marketing) song song với bằng tốt nghiệp toàn diện.
Trường có học bổng cho học sinh Việt Nam không?
Có. Khoảng 40–55% học sinh nhận hỗ trợ tài chính với mức trung bình 10.000 – 15.000 USD/năm, xét dựa trên nhu cầu gia đình và thành tích học sinh.
Tốt nghiệp MCI có vào được đại học top không?
92–100% học sinh vào đại học hệ 4 năm, nhiều em trúng tuyển Cornell, Duke, Boston University, NYU, USC và Đại học Toronto.
Với chất lượng đào tạo hàng đầu, học bổng hấp dẫn và lộ trình vào đại học rõ ràng, Maine Central Institute xứng đáng nằm trong danh sách ưu tiên của quý phụ huynh đang tìm trường THPT nội trú tại Mỹ. Mọi thắc mắc về tuyển sinh, học bổng và visa F-1, hãy liên hệ Công ty du học tại Đà Nẵng – Du Học TA để được tư vấn miễn phí.
Bài viết được cập nhật theo thông tin mới nhất
📍 Địa chỉ: 272 Nguyễn Văn Linh, Phường Thanh Khê, TP. Đà Nẵng
📞 Hotline/Zalo: 0906 661 276
✉️ Email: info@duhocta.edu.vn
🌐 Website: duhocta.edu.vn | Fanpage: Du học TA
Ms. Dung Hồ là Director của Du học TA với hơn 10 năm kinh nghiệm tư vấn du học (hành nghề từ 2015). Bà chuyên tư vấn du học Mỹ, Canada, Úc, New Zealand, UK và Hà Lan — đồng hành cùng học sinh trong hành trình săn học bổng, hoàn thiện hồ sơ visa và định cư.


Bài viết liên quan